tantance inda kudaje suke rayuwa da kiwo - da kuma yadda suke shiga cikin gida. Da zarar an san wannan, tsaftacewa, keɓewa, da sarrafa injiniya ko sarrafa sinadarai zasu taimaka wajen kiyaye su.
Binciken Fata na Gida
Don gano inda ƙudaje ke rayuwa da kiwo, da kuma yadda suke shiga cikin gida:
Kalli kudaje. Duba inda suke sauka ko hutawa; gano abin da yake jawo su.
Gane kwari. Fahimtar ko kuna mu'amala da kudajen gida, kudaje, kudaje, ko wasu manyan ƙudaje zasu tantance nau'in gudanarwar da ake buƙata.
Idan akwai ƙudaje da yawa, tabbas akwai wurin kiwo ko akan dukiyar ku ko kuma makwabta. Bincika waɗannan yankuna kuma. Idan majiyar bata kasance akan dukiyar ku ba to kuyi kokarin gano ta kuma wadanda suke da alhakin taimakawa su magance matsalar. Idan ba za a iya samun haɗin kai daga mutum ko maƙwabcinku ba, za ku iya tuntuɓar ma'aikatar lafiya ta birni ko ta jihar don neman taimako. Kodayake zaku iya rage yawan jama'a na ɗan lokaci ta hanyar kashe ƙudajen manya, ba za ku iya samun cikakken iko ba har sai kun sami kuma kawar da asalin.
Da zarar kun bincika kuma ku san inda ƙudaje suke da kuma dalilin da yasa suke sha'awar wannan rukunin yanar gizon, zaku iya fara aikin sarrafa ƙira.
Wadannan matakai ne da za a bi don kula da ƙudajen gida a waje, takamaiman hanyoyin wasu manyan ƙudaje na iya ɗan ɗan bambanta, amma tsabtace muhalli da keɓancewa sune mabuɗin sarrafa kusan kowane kwaro.
Tsaftace Domin Kawar Da Kuda
Don rage jan hankali da wuraren kiwo:
Tsaftace ko kuma canza wasu shafuka inda ake ganin ƙudaje suna rayuwa da kiwo, da duk wani abin da ke jan hankalin su su ciyar.
Tashi gida na iya kammala zagayen rayuwarsa cikin mako guda kawai, saboda haka duk wani kayan ruwa mai danshi da taki yana bukatar cirewa, kuma a debi datti a kalla sau biyu a mako don karya yanayin kiwo.
Kiyaye wuraren juji a tsabtace kuma nesa da gida.
Yi amfani da murfi mai matse jiki, da tsaftace kwandunan shara a kai a kai. Idan anyi amfani da buhunan filastik, tabbatar an kulle su da kyau.
Nemi najasar dabbobi a kai a kai, kuma cire duk wani matacce ko shuke-shuke da ya ruɓe.
Kiyaye gidajen kare, tsince abinci bayan lokacin ciyarwar karen iya gwargwadon iko, zai iya tsaftace duk wani abinci ko ruwa da ya zube.
Kawar da wuraren shakatawa, da ruwa mara kyau, da sauran danshi da ke wuce gona da iri.
Nisa tarin taki nesa da gida kuma a sarrafa su yadda yakamata don rage ƙudaje.
Ci gaba da Kuda tare da keɓewa
Kudaje da aka samu a cikin gida sun shiga daga waje kusan a kowane yanayi. Saboda haka, shingen da ke hana samun damar ginin shine layin farko na tsaro:
Crairƙiri fashewar tagogi da ƙofofi inda ƙuda na iya shiga.
Yi amfani da matattara mai kyau, ƙaramin raga, ingantattun allo a kan dukkan ƙofofi da tagogi.
Bi dabarun cire keɓaɓɓen tashi, kamar yadda aka bayyana a Matakai 5 don Gudanar da Gidan Cikin Gida.
Tarkon Inji na Kudaje
Tarko yana iya samun iyakantaccen tasiri a sararin samaniya, amma zasu iya samar da ɗan jinkiri idan aka kaurace daga wuraren da mutane zasu kasance.
Mabuɗin shine kar a jawo hankalin ƙuda zuwa ko ta yankin amma a sanya tarko don katse ƙudaje daga zuwa gare ku. Wasu zaɓukan tarko sun haɗa da:
Karkatattun mazugi wadanda suka kunshi masu sha'awar abinci. Wadannan suna yadu kuma suna iya yin tasiri idan aka kula da tsafta a yankin. Masu sha'awar abinci na tashi na iya wari, saboda haka ya kamata a sanya tarkunan daga wuraren da aka mamaye.
Za a iya sanya rigunan fesa daga cikin ƙwayoyin cuta a cikin kwandunan shara don jawo hankali da kawar da ƙuda waɗanda suka shiga cikin kwandon shara. Idan masu juji suna kullewa sosai, za'a iya amfani dasu a wurin suma.
Kodayake suna iya samun tasiri kaɗan a yankunan waje, ana iya sanya tarkunan hasken ultraviolet a cikin titunan kan hanya, ƙarƙashin bishiyoyi, da kewayen wuraren bacci na dabbobi da tarin taki don jawo hankali da kashe ƙuda.
Kula da Sinadaran waje na ƙuda
Kada a yi amfani da sarrafa sinadarai sai dai duk sauran hanyoyin sun gaza saboda kudaje sun zama masu tsayayya da yawancin kwarin da ke sa yawan kuda da wuyar sarrafawa da irin wadannan sinadarai.
Lokacin da ake buƙata:
Kodayake maganin feshi na aerosol ba shi da wani tasiri wanda zai dawwama a waje, suna iya samar da saurin bugawa da kashe kwari a yayin tuntuɓar, don haka ana iya amfani da shi kafin fara wasan kwaikwayo da fita - kasancewa da tabbacin cewa babu wani magani da ya shafi maganin kwari ko wuraren da abinci zai iya tuntuɓar su.
Za a iya fitar da baƙon ƙwarin na ƙwayoyin cuta a ƙananan tashoshin koto don jawo hankali da kashe ƙuda. Wannan na iya zama mai tasiri musamman a yankunan juji idan ana bin tsafta mai kyau. Koyaushe kiyaye bait, da sauran magungunan ƙwari, nesa da yiwuwar haɗuwa da yara, dabbobin gida, da dabbobin da ba sa niyya.
Za a iya amfani da sauran magungunan ƙwari da aka yiwa alama mai kyau a wuraren da ake ganin ƙudaje su huta, kamar farfajiyar waje na gidaje da wuce gona da iri.
Ana iya yin hayar kwararren mai kula da kwari don amfani da sauran kwari da aka taƙaita amfani da su, ko kuma ba haka ba ga masu gida.
Idan ana amfani da magungunan kwari, maiyuwa a sake sanya su kowane bayan sati biyu zuwa hudu yayin yanayin dumi.
Lokacin amfani da kowane maganin kwari, tabbatar karanta alamar samfurin kuma bi duk kwatance.
Post lokaci: Aug-12-2020